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Shukrani
Kote ulimwenguni,  wadau  mbali  mbali kama  Wakala  za Serikali,  Mashirika ya Maendeleo,  na Mashirika  ya Kijamii
wanafanya kazi  kumaliza  unyanyasaji  wa kijinsia.  Ni katika kutekeleza  azma hiyo  kwamba mamia ya wataalamu na 
wakala wameanzisha mkusanyiko wa rasilimali juu ya suala hilo. 

Wadau  hawa  wamegundua  suluhisho  za  ubunifu  na  za kufikiria  mbele ili  kumaliza ukatili dhidi  ya wanawake na 
wasichana.  Ukuzaji  wa Kijitabu  hiki  ulitegemea  rasilimali  kama  hizi ikiwa  ni pamoja  na sheria  na  utekelezaji wa 
maagizo ya ulinzi katika maeneo yote kutoka Afrika, Ulaya, na Amerika Kaskazini. 

Shukrani za pekee zimwendee Wairimu Munyinyi-Wahome, Mkurugenzi Mtendaji wa COVAW na Timu ya Programu 
inayojumuisha Fridah  Wawira  (Afisa Programu)  Kwamboka Oseko  (Mshirika wa Sheria) Mercy Opiyo  na Maurine 
Khabuchi (Washirika wa Programu) kwa uongozi wao na mchango wao katika kuandaa Kijitabu hiki kwa kushirikiana 
na Prudence Mutiso, Mshauri wa Sheria.



COVAW ni  shirika la haki  za wanawake  lisilo la  faida la Kenya  ambalo lipo  ili  kushinikiza  haki za  wanawake  na 
wasichana kuwa huru  na aina zote za ukiukwaji. 

Miradi ya COVAW iko chini ya maeneo ya mikakati tano (5), ambayo ni:

           

Utangulizi

Kupata haki  nchini Kenya   ni gharama  kubwa,  haswa  kwa vikundi  vilivyotengwa,  vikundi  vilivyo  katika mazingira 
magumu, na vikundi vya wahasiriwa wa dhuluma ya kijinsia.

Baada ya kutokea kwa ugonjwa wa COVID-19 serikali iliweweka vizuizi  vikali ili kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huu. 
Vizuizi vikali dhidi  ya janga  la COVID-19,  vimefanya wanawake  na wasichana  wengi kuendelea kupata dhuluma za 
nyumbani. Ili kuwezesha waathirika wa  unyanyasaji wa majumbani kujilinda,  COVAW ikishirikiana na Urgent Action 
Fund-Africa  imeandaa  kitabu hiki  kama mwongozo  uliorahisishwa juu  ya sheria na  utendaji wa  amri na  agizo za 
Ulinzi nchini Kenya.
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Upatikanaji  wa  huduma  zinazotokana  na  dhuluma ya  kimapenzi  kwa  wahasiriwa na huduma za haki za 

kijinsia na uzazi 

Uwezeshaji wa Wanawake Kiuchumi

Ukuzaji wa Uongozi wa Wanawake

Upatikanaji wa Haki

Maendeleo ya Taasisi
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United Nations
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Domestic Violence Protection Notice

Domestic Violence Protection Order
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Kijitabu  hiki  kimekusudiwa kuwa  mwongozo rahisi  juu ya  sheria ya  unyanyasaji  wa  majumbani na  utaratibu wa 
kuomba agizo la ulinzi katika mahakama yoyote ya Hakimu Mkazi  nchini Kenya.  Unaweza  kutafuta ulinzi  ikiwa una 
wasiwasi juu ya usalama wako kwa sababu unanyanyaswa kimwili, kuwindwa kwa mtu, kudhulumiwa,  unyanyasaji wa 
kijinsia, au kutishiwa na mtu ambaye una uhusiano wa nyumbani naye,  uhusiano wa karibu  au mtu ambaye hahusiani 
na wewe sana. 

Asili

Kuanzisha Sheria ya Ulinzi dhidi ya Ukatili wa Nyumbani
Mnamo mwaka 2015,  Kenya ilipitisha  sheria ya  Ulinzi dhidi  ya Vurugu  za Nyumbani  (“PADVA-Protection  Against 
Domestic Violence Act”),  ambayo hutoa ulinzi na utulivu kutoka kwa unyanyasaji wa nyumbani na ulinzi wa wenzi na 
watoto au watu wengine wowote wategemezi. Sheria hii inawalinda wahasiriwa wote wa dhuluma za nyumbani. 

Shirika la Afya Ulimwenguni (WHO) inakadiria kuwa mmoja kwa kila wanawake watatu ulimwenguni  wamekumbwa 
na dhuluma za kimapenzi au dhuluma ya kingono isiyo ya wenzi katika maisha yao (WHO, 2017).
 
Uchunguzi wa  Idadi ya  Watu na  Afya Kenya  (“KDHS”)  unakadiria kuwa  mwanamke mmoja katika  kila wanawake 
watano kati ya miaka kumi na tano hadi arobaini na tisa (15-49) wamepata aina ya vurugu (KDHS, 2014).

    PADVA No. 2 ya 2015.

1

PAVDA inagundua asili isiyo halali ya dhuluma za nyumbani.

PADVA hutoa kinga kwa wahasiriwa wa dhuluma za nyumbani.

PADVA hutoa jukumu kwa polisi kuchunguza kesi za ukatili wa majumbani na kusaidia wahasiriwa.

PADVA  inapeana  mahakama  nguvu ya kutoa  maagizo au amri ya  ulinzi (“Protection Orders'') kuwalinda 

 wahasiriwa wa dhuluma za nyumbani.
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Vurugu za Nyumbani ni Nini?
PADVA  katika kifungu  cha nne (4), inafafanua  ukatili wa majumbani kama dhuluma dhidi ya mtu, au tishio la vurugu 
au hatari ya karibu kwa mtu, na mtu mwingine yeyote ambaye yuko naye kwa sasa au hapo awali, katika uhusiano wa
nyumbani. Kamati  ya Mkutano  wa Kukomesha  Aina  zote za  Ubaguzi dhidi  ya  Wanawake  ("CEDAW") inafafanua 
ukatili wa  majumbani kama  dhuluma  ambayo  huelekezwa dhidi ya  mwanamke kwa sababu yeye ni  mwanamke au 
inayoathiri wanawake bila kubagua.  Ni pamoja na vitendo ambavyo vinadhuru mwili,  akili,  au unyanyasaji  wa kijinsia 
au mateso, vitisho vya vitendo kama hivyo, vitisho, na kukana  uhuru mwingine (Maoni ya Jumla ya CEDAW 19 na 35).

Maana ya Vurugu

Ndoa ya mtoto, ukeketaji wa uke, ndoa ya kulazimishwa, urithi wa mke uliyolazimishwa.

Kuingiliwa kutoka kwa wakwe, unyanyasaji wa kijinsia ndani ya ndoa, upimaji wa ubikira.

Utakaso wa mjane, unajisi, uchumbaji, unyanyasaji wa kijinsia, unyanyasaji wa mwili.

''Dhuluma'' chini ya PADVA, inamaanisha unyanyasaji ambao ni pamoja na yafuatayo:
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Unyanyasaji,  kumwinda  mtu  (kumfuata au   kumshambulia mtu),  vitisho,  dhuluma  kwa mtu,  dhuluma ya 

kihemko au ya kisaikolojia.

Uharibifu wa mali, kukataa upatikanaji wa nyumba au nyumba iliyoshirikiwa.

Dhuluma ya kiuchumi, kuingia kwa lazima ndani ya nyumba au nyumba isiyoshirikiwa.

Tabia ambayo inadhuru au inaweza kusababisha madhara  kwa usalama,  afya,  au ustawi  wa mtu  kama vile 

biashara ya watu.
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Maana ya Urafiki wa Ndani
PADVA inafafanua uhusiano wa nyumbani ni pamoja na yafuatayo:

 Watu walio katika ndoa.          

 Watu ambao hapo awali walikuwa wamefunga ndoa. 

 Watu wanaoishi katika kaya moja.

Watu ambao wameachana au ambao ndoa yao imeisha.

Wanafamilia na ndugu wa jamaa ambao ni pamoja na wenzi  wa ndoa,  ndugu,  wazazi,  watoto,  waliokua na 

walezi, watoto wa kike, watoto wa kambo, wazazi wa kambo, babu na binamu, binti na wajukuu.

 Watu walio chumbiana.     

Watu ambao wana mtoto/ watoto pamoja.

Watu  walio  katika  uhusiano  wa karibu.  Korti  inaweza  kuamua  uhusiano  wa karibu  na asili (sio lazima 

uhusiano wa kimapenzi),  na haswa-kiasi cha muda ambao watu hutumia pamoja,  mahali au mahali  ambapo 

wakati huo unatumika, njia ambayo wakati unatumiwa na muda wa uhusiano.

a
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d
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Amri ya Ulinzi pia inaweza kufanya yafuatayo:
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Amri ya Ulinzi ni Nini?
Amri ya Ulinzi (“PO-Protection Order”) ni  amri ya korti  ambayo inaruhusu mwathiriwa  wa dhuluma ya nyumbani 
kumhitaji mnyanyasaji afanye au asifanye mambo fulani.

Yaliyomo katika Agizo la Ulinzi

“PO'' inaweza kumuamuru mnyanyasaji aache mambo yafuatayo: 

Unyanyasaji wa kimwili na kijinsia na vitisho vya dhuluma.

Uharibifu, au vitisho vya uharibifu wa mali.

Kumfuata,  vitisho au udhalilishaji,  kutishia au  kudhalilisha na  kusababisha unyanyasaji  wa kihemko  au wa 

maneno.

Dhuluma  ya  kihemko / ya  maneno / ya  kisaikolojia  ni  pamoja  na matusi  ya mara  kwa mara,  dhiki,  au 

unyanyasaji wa maneno na vitisho vya kurudiwa.

Dhuluma ya  kiuchumi ambayo  ni pamoja  na  vitisho,  kuhusika katika  kukana mahitaji  ya kaya  au kuacha 

jukuma la  kifedha kwa gharama za matibabu, ada ya shule, kodi, gharama ya rehani au kukataa kutafuta kazi 

au shughuli inayoleta mapato.

Kuhusika, au kutishia kuhusika, katika mila au tamaduni au mazoea kama utaftaji wa mjane,  urithi wa mjane 

na ukeketaji wa kike.

Kaa mbali na nyumba ya mhasiriwa.

Kaa mbali na biashara, ajira, taasisi ya elimu, au eneo lingine lolote la mhasiriwa.

Epuka kuwasiliana na mtu aliyehifadhiwa kupitia simu, vyombo vya habari za kijamii, au aina nyingine yoyote.

7

8

9

Kumwelekeza mnyanyasaji  alipe gharama zote  au pesa za dharura  zinazohusiana na mahitaji ya mhasiriwa 

na zile za mtoto au mtu anayemtegemea.

 Kumpatia mtoto au watu wategemezi kwa mtu yeyote au taasisi yoyote. 

 Kumwelekeza mnyanyasaji ampe ruhusa mhasiriwa kwa makazi yao na matumizi ya vifaa.

Agizo lingine lolote kama korti inavyoweza kuelekeza.

PADVA inamwona mtu anayeomba Agizo la Ulinzi kama MWOMBAJI   au mtu anayelindwa, na mtu anayefanya vurugu 
kama MHOJIWA.
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Hasa, chini ya PADVA, Agizo la Ulinzi linaweza kuamuru kwamba mhojiwa asifanye moja au zaidi ya yafuatayo:
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unyanyasaji wa mwili au kijinsia au kutishia kumnyanyasa mtu.

 uharibifu, au kutishia uharibifu wa mali yoyote ya mtu aliye hifadhiwa.

 kujihusisha,  au  kutishia  kujihusisha,  katika  tabia  pamoja  na  vitisho  au  udhalilishaji,  ambayo ni sawa na 

unyanyasaji wa kisaikolojia wa mtu aliyehifadhiwa.

kumhimiza mtu yeyote kujiingiza katika tabia dhidi ya mtu aliyehifadhiwa ambapo tabia hiyo, ikiwa itahusika

na mhojiwa itakuwa marufuku kulingana na agizo.

Kila agizo la ulinzi linapaswa kutoa masharti kwamba,  wakati wowote  zaidi ya  wakati mtu  anayelindwa kutoka kwa 
mhojiwa, mhojiwa hatamfanyia mtu jambo moja au zaidi ya yafuatayo:

Kumwangalia,  kuzurura  ovyo karibu,  au kuzuia  kuingia au  kutoka, mahali pa  makazi ya  mtu aliyelindwa, 

biashara, ajira, taasisi ya elimu, au sehemu nyingine ambayo mtu anayelindwa hutembelea mara nyingi.

 Kumfunga mtu aliyehifadhiwa au kumzuia au kumtia mtu aliyelindwa mahali popote.

 Kuingia au kubaki kwenye ardhi yoyote au jengo linalokaa na mtu aliyehifadhiwa bila idhini yake.

 Ambapo mtu  anayelindwa yupo  kwenye ardhi yoyote  au jengo,  kuingia  au kubaki  kwenye ardhi  hiyo au 

jengo hilo,  katika mazingira ambayo yana hatia.

Kuwasiliana  na mtu  aliyehifadhiwa  (iwe kwa mawasiliano ya simu,  au vinginevyo),  isipokuwa mawasiliano 

kama hayo ni :-

        (i)   ya lazima katika jambo la dharura yoyote; 

        (ii)  kuruhusiwa chini ya amri yoyote au makubaliano yaliyoandikwa yanayohusiana na utunzaji wa, au 

               ufikiaji wa, mtoto yeyote; au

        (iii) kuruhusiwa chini ya hali yoyote maalum ya agizo la ulinzi.

a
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d

e

Mahakama pia inaweza kuagiza yafuatayo:-

Kumpa mtu yeyote  aliyelindwa haki  ya kuishi  kwa makazi ya  pamoja au  sehemu maalum  kwa kumtenga 

mhojiwa kutoka kwa makao yaliyoshirikiwa au sehemu iliyoainishwa, bila kujali ikiwa makazi yaliyoshirikiwa 

inamilikiwa tu na mhojiwa au inamilikiwa kwa pamoja au iliyokodishwa na wote wawili.

 Kuhitaji mhojiwa amruhusu mtu yeyote aliyelindwa kuingia katika makazi yaliyoshirikiwa, au aingie ndani ya 

makazi  ya  mhojiwa akiambatana  na  afisa  yeyote wa  kutekeleza kwa  madhumuni  ya kukusanya  mali ya 

kibinafsi ya mtu au watu waliohifadhiwa. 

 

a

b
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Kumtaka  mhojiwa amruhusu mtu yeyote  anayelindwa kuwa na matumizi ya kuendelea ya mahitaji ya hapo 

awali yaliyotumiwa na mtu aliyehifadhiwa au watu.

Kutoa maelekezo  mengine kama inavyoonekana  kuwa muhimu  kwa  utekelezaji  mzuri wa athari ya amri 

yoyote.

c

d

Mahakama inaweza pia: -

Kueleza mhojiwa kulipa gharama yote au misaada ya fedha za dharura kulingana na mahitaji ya waombaji na 

yale ya mtoto yeyote au tegemezi la mhojiwa.

Kumpa mtoto dhamana ya muda au tegemezi ya mhojiwa kwa mtu au taasisi yoyote na kudhibiti ufikiaji wa 

mhojiwa kwa mtoto huyo au mtu anayemtegemea.

 Kueleza mhojiwa kutoa kwa mwombaji au  kwa  tegemezi  ufikiaji  wa  makazi  yao  na  matumizi  ya  vifaa 

vinavyohusika hapo.

Kueleza   mhojiwa  kufanya  au  kuacha  kufanya  kitendo  chochote au  jambo  ambalo korti  inaona  ni ya 

kuhitajika au inayofaa kwa ustawi wa mwombaji au mtu anayemtegemea.

a

b

c

d

                  Agizo la ulinzi halitaathiri cheo au shauku  yoyote ambayo  mhojiwa au  mtu mwingine  yeyote  anaweza 
                  kuwa nayo katika eneo lililosemwa.

Katika PADVA,  korti inatoa PO kama amri ya mwisho.  Agizo la mwisho  linamaanisha  kufikisha kesi hiyo  karibu na 
hakimu au hakimu kutoa suluhisho la  mzozo wa  watu waliohusika,   kwa  kutoa hukumu au mwelekeo fulani.  Ikiwa 
mtu anahisi yuko hatarini, anaweza kuomba ombi la PO kwa Korti ya Kiraia.

Amri ya Muda ni Nini?
Agizo la Muda la Ulinzi (Interim Protection Order -IPO) linamaanisha agizo la dharura lililotolewa na korti ikisubiri 
kusikilizwa kwa kesi kamili na utoaji wa amri ya mwisho.

Kidokezo:

Mhasiriwa anaweza kufuata maagizo ya Ulinzi nje ya kesi ya jinai. Mtu akitenda kitendo cha unyanyasaji wa 

nyumbani, mwathiriwa anaweza kuripoti kwa Kituo cha Polisi na kusababisha mnyanyasaji afunguliwe 

mashtaka katika mahakama ya jinai. 

Wakati huo huo, mwathiriwa wa dhuluma ya nyumbani anaweza pia kuomba kwa mahakama ya umma

 kwa maagizo ya ulinzi. Kwa ufupi, kufunguliwa kwa mashtaka ya jinai haiathiri haki ya Mwombaji kutafuta 

amri ya ulinzi katika korti ya kiraia.
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Mfumo wa Mahakama ya Kiraia
IPO na POs ni sehemu ya mfumo wa mahakama ya umma.

Katika kesi ya raia, unaleta kesi dhidi ya mtu mwingine.

Unaweza kuacha kesi yako wakati wowote.

Katika Korti  ya Kiraia,  Hakimu  hawezi kumfanya  mnyanyasaji aende  gerezani,  LAKINI ikiwa mnyanyasaji 

atakiuka amri ya ulinzi, mnyanyasaji anaweza kwenda gerezani au kulipa faini.

Mfumo wa Mahakama ya Jinai
Ukishambuliwa, kutishiwa, au kufuatwa kila wakati, uripoti kwa polisi.

 Kesi ya jinai huanza na kutoa ripoti kwa polisi kuhusu uhalifu.

 Polisi wanachunguza kesi hiyo na kuamua kama watamkamata mtuhumiwa.

Ikiwa mtuhumiwa amekamatwa,  mwendesha mashtaka anaamua ikiwa ataanzisha kesi dhidi ya mtuhumiwa

huyo.

Nani anaweza Kuomba Ombi la Ulinzi?
Mtu ambaye  yuko katika  uhusiano wa  nyumbani na mtu  mwingine anaweza  kuomba kwa  Korti amri  ya ulinzi. 
Ikiwa  unaamini  kuwa  wewe  ni  mhasiriwa  wa  dhuluma ya  nyumbani  au  wewe ni mzazi  au mlezi  wa mtoto 
aliyeathiriwa na unyanyasaji, au mtu ambaye hana uwezo, unaweza kuomba agizo la ulinzi. 

Mtu  ambaye  hana uwezo ni  kama mtoto,  mtu  mzee ambaye  ana upungufu  kwa ajili ya  umri wake,  mtu mwenye 
ulemavu wa kiakili au aliyeathiriwa na ugonjwa au hali inayomfanya ashindwe kujitegemea.  Mtu ambaye amefika umri 
wa miaka kumi na minane (18) anaweza kwa idhini ya korti kuomba ombi la ulinzi.

Ikiwa unaamini kuwa  wewe ni mhasiriwa wa dhuluma ya kingono, unyanyasaji wa kijinsia,  kufuatwa,  vitisho,  matusi, 
matusi ya kihemko au ya kisaikolojia, unaweza kuomba ulinzi kwa korti.

    Chini ya kifungu cha tisa na kumi (9 na 10) cha PADVA,  Afisa wa watoto, Mkurugenzi wa Huduma za watoto, afisa wa polisi, afisa wa majaribio, afisa wa 
    ustawi wa jamii, taasisi ya kidini, NGO, jamaa au jirani au mtu mwingine yeyote aliyeidhinishwa na mahakama anaweza kuomba kwa amri ya ulinzi kwa mtoto. 
    Kwa mtu ambaye hana uwezo (kwa sababu ya uzee au ulemavu wa akili), afisa wa polisi, mwakilishi au mtu mwingine yeyote aliyeidhinishwa na korti anaweza
    kuomba agizo la ulinzi.
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Utaratibu wa Kuomba Agizo la Ulinzi
Hatua ya Kwanza (1) - Maandalizi na Kusajili Kesi

   Kuelewa  malalamiko  chini  ya  Sheria ya  Ulinzi  dhidi ya  Unyanyasaji wa Nyumbani  inayopatikana katika 
   www.kenyalaw,org.
    Kusanya ushahidi wote muhimu ili kuunga mkono kesi hiyo.  Kwa mfano, ripoti za matibabu kama vile fomu 
   ya P3,  fomu ya PRC,  picha za matibabu  au  maelezo ya matibabu,  ujumbe wa maandishi ya simu,  ujumbe 
   kwa mitandao  za kijamii,  picha za shambulio,  picha za uharibifu wa mali,  hati za kitambulisho  cha  kitaifa 
   kama vile  vyeti vya  kuzaliwa,  kadi za  kitambulisho au  pasipoti,  fomu za uandikishaji wa shule,  vibali vya 
   biashara,  hati za umiliki kama vile  hati za makubaliano ya kukodisha,  vitabu vya kumbukumbu ya gari, hati 
   yoyote  iliyoandikwa ikiwa  ni  pamoja na barua,  taarifa  za  shahidi  zilizoandikwa,  vitisho  vilivyoandikwa, 
   hukumu au uamuzi wa mahakama  inayohusiana na  kesi ya jinai,  Kitabu cha  Matukio ( Nambari ya "OB").
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    Huna haja ya Wakili kuweka faili ya Ulinzi. Walakini, inashauriwa kujadiliana na Wakili wa Mahakama Kuu ya 
   Kenya na aliye na leseni ya kutekeleza  sheria kwa mwaka huo.  Tafuta watetezi  kwenye Shirika la Mawakili 
   Nchini  Kenya  (“Law  Society  of  Kenya”)  inayopatikana  katika  https:// online.lsk.or.ke.  Unaweza  pia 
   kushauriana na mashirika ambayo yanatoa ushauri wa bure wa kisheria kama vile COVAW.
   Hati ya kwanza inaitwa  “Application” (Maombi).  Andika  Maombi yako katika mfumo  wa Ilani ya Mada 
   (“Notice of Motion/ Chamber Summons”).  Ikiwa unaomba agizo  la ulinzi kwa niaba ya mtu  mwingine au 
   mtoto,  lazima uorodhesha  jina lao ndani  ya Maombi.  Lazima pia  uonyeshe kuwa  unafanya kwa  niaba ya 
   mwingine kama  mtoto au mtu  mwenye uwezo mdogo.  Ikiwa una wasiwasi juu ya faragha,  fikiria kutumia 
   vyanzo vya  majina katika Hati  za Mahakama. Kwa watoto na watu wengine walio katika  mazingira hatari, 
   kila wakati tumia vyanzo vya majina kulinda siri zao.
    Hati ya pili kukamilisha (“Supporting Affidavit”).  Ni hati ya kiapo iliyotiwa  saini kusaidia na maombi.  Hili 
   hati ya kiapo kuwa maalum iwezekanavyo, jumuisha tarehe zote, mahali,  mashuhuda, majina ya mhojiwa na 
   nyaraka zinazounga mkono kama vile nambari ya kitabu cha matokeo ("OB"),  ripoti za matibabu kama P3, 
   logi ya kupigia simu, ujumbe, vitisho vilivyoandikwa, au picha za uharibifu. Sio lazima kuwa na ripoti ya polisi.
   Hati ya tatu ya kuandaa, inaitwa Hati ya Madai (“Plaint”).  Hati ya nne ya kuandika inaitwa Thibitisho ya 
   Hati ya kiapo na kuandaa taarifa ya Mashuhuda (“Verifying Affidavit and Witness Statements”). 
   Hati  hizi zinaunda sehemu  KUBWA YA KESI.  Wakili au mtu  aliye na ufahamu wa kimsingi wa kisheria
   anaweza kukusaidia kuandaa Hati ya madai na nyaraka zinazounga mkono.
   Peana  hati ya Maombi na hati ya  kiapo ya Kuunga  mkono pamoja  na hati ya  madai,  Thibitisho ya hati ya 
   kiapo,  Taarifa  ya  Shahidi  kwa Msajili  wa korti  ya hakimu  mkazi aliye  karibu na  wewe kwa  tathmini na 
   kufungua jalada.  Peana Hati za Mahakama katika nakala tatu.  Kwa waombaji katika Kaunti ya Nairobi au 
   Kaunti  zote kwa jumla, unaweza kupata mfumo wa kusajili  kupitia Idara ya  mahakama ya Kenya kufungua 
   faili kielektroniki katika https:// efiling.court.go.ke/ .  Tafadhali  wasiliana na Wakili, Karani wa Korti,  au mtu 
   aliye na ufahamu wa kimsingi wa kisheria juu ya mfumo wa kufungua faili.
    Hakikisha  umesajili Maombi na hati ya kiapo kabla ya  saa sita mchana Jumatatu  hadi Ijumaa au wakati wa 
   saa rasmi za kazi (saa mbili asubuhi hadi saa kumi na moja jioni).
   Msajili wa Mahakama hutathmini ada inayohitajika kwako kulipa. Baada ya kulipa na kuwasilisha risiti, Msajili 
   huambatisha stempu ya korti, na  kutenga  nambari  ya kesi.  Hakikisha unaweka nakala mbili  asili za hati za  
   korti.
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7 Watu walio katika mazingira magumu ni pamoja na watoto, watu wenye changamoto za akili.
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Kidokezo:

Unapotafuta amri ya ulinzi ya muda mfupi (IPO), unaweza kuandaa Cheti cha Haraka (Certificate of Urgency),
 Maombi na Hati ya kiapo inayounga mkono tu. Inashauriwa kusajili hati siku hiyo hiyo.

Hatua ya Pili (2) - Kuweka Faili ya Kesi mbele ya Mahakama
Msajili  wa  Mahakama  atakapogawa  nambari  ya  kesi  hiyo,  anakuarifu  tarehe  ya  usikilizaji  na  Hakimu 
anayeshughulikia kesi hiyo.
 Kwa ombi la mpito la ulinzi wa muda, Msajili wa korti anaweza kutenga siku iliyofuata baada ya kusajili Maombi.

 Hakikisha unaenda kortini kwa tarehe iliyotengwa ya kusikilizwa kwa Maombi ya mpito ya ulinzi wa muda. 
Kumbuka kubeba nakala halisi ya Maombi kwa korti.
Korti ya  wajibu  inakagua  Maombi  pamoja  na  hati  zinazounga  mkono  na hufanya  uamuzi wa kutoa au 
kutotolea amri ya ulinzi ya mpito.
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Hatua ya Tatu (3) - Usikiaji Kamili wa Maombi
  Katika tarehe ya usikilizaji, kila mtu anawasilisha upande wake wa hadithi mbele ya korti.
  MWOMBAJI anatoa upande wake wa kesi na kisha MHOJIWA anatoa upande wake  wa kesi. Korti inaweza 
  kumuelekeza Mwombaji kufanya majibu ya hoja za MHOJIWA.
  Baada ya  kusikilizwa,  korti  inaweza kuamuru  kwamba  mwombaji   na  mhojiwa wawasilishe  maandishi au 
  maongezi. Mawasilisho yanapaswa kufupisha suala hilo katika kesi hiyo na kujibu swali "kwa nini  mahakama 
  inapaswa kutoa amri ya ulinzi?"
  Korti inaamua kutoa UAMUZI ikiwa itatoa maagizo ya ulinzi au la.
  Baada ya mahakama kutoa UAMUZI, hutoa tarehe ya kusikilizwa kwa sehemu KUU YA KESI.
  Wakati  wa  sehemu  kuu ya kesi,  kila mtu anawasilisha  kesi yake  na korti  inachukua uamuzi  wa mwisho 
  katika mfumo wa HUKUMU.
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 Korti haitoi  amri  ya  ulinzi moja  kwa  moja.  Kesi  uliyowasilisha  mbele  ya  korti lazima ikidhi mahitaji ya 
kisheria. Hiyo ni, kufafanua aina ya unyanyasaji uliofanywa, kipindi cha dhuluma na ushahidi kuonyesha korti 
unyanyasaji uliofanyiwa.
 Kumbuka kumrejelea Hakimu kama "Mheshimiwa”
 Baada ya kukagua  Maombi,  korti inaweza  kudhibitisha kesi hiyo kama ya dharura na kutoa amri yoyote ya 
ulinzi wa muda  na kuweka tarehe ya  kusikilizwa. Korti inaweza pia kudhibitisha kesi hiyo kuwa ya dharura 
na inamtaka MWOMBAJI   ampatie MHOJIWA hati za korti kwa usikilizaji mwingine.
Wakati wowote korti  itatoa  Agizo  la Muda la Ulinzi, korti itatoa ushauri wa Kujitokeza kwa MHOJIWA 
(Summons to  Appear) ambalo litaambatanishwa  na  AGIZO.  Baada ya kupokea  mawasiliano kutoka  kwa 
korti, hakikisha unapata AGIZO kutoka kwa Msajili wa Mahakama na umpatie MHOJIWA.
Mchakato wa Huduma unahitaji kutuma "Seva ya Mchakato wa Korti aliye na Leseni" (Process Server) 
kutumikia  Hati za  Mahakama juu ya MHOJIWA.  Fikia seva za mchakato wa korti kwenye http://kenyalaw.
org/kl/index.php?id=8158 au wasiliana na Karani wa Mahakama au Wakili aliye karibu nawe.  Usitoe hati kwa
korti au amri mwenyewe.
 Baada ya huduma,  Msaidizi  wa  Mchakato  husajili  Kurudishwa  kwa  Huduma  kwa korti kuonesha kuwa 
MHOJIWA alipokea au alikataa kupokea Hati za Mahakama.
 Baada ya kutoa maagizo ya ulinzi wa mpito, Korti inamtaka  MWOMBAJI   na  MHOJIWA kupingana na kesi 
hiyo, ili mahakama isikilize pande zote mbili.
 Wakati wa  usikilizaji  wa korti,  korti  inaweza  kuuliza maswali,  hakikisha umejibu maswali na  kuwasilisha 
ushahidi wa vurugu mahakamani. Wakati wa usikilizaji kwa kesi ya mtoto, mahakama inaweza kuagiza ripoti 
ya uchunguzi wa kijamii kupitia afisa wa watoto au kwa kesi ya mtu ambaye hana uwezo na zaidi ya umri wa 

wengi, korti inaweza kuuliza uchunguzi wa kijamii au tathmini Ripoti kupitia idara ya huduma za utunzaji na 
huduma za muda wa uchunguzi.
Mwombaji pia anaweza kuomba korti kwa ofisi husika kupeleka ripoti za uchunguzi wa kijamii mahakamani.
MHOJIWA anaweza kuchagua kujibu na kuweka utetezi kwa Maombi kama vile Kujibu Kwa kiapo.
MHOJIWA lazima ahakikishe kupata nakala ya majibu kutoka kwa MWOMBAJI.
Hapo Mahakama inadai pande zote mbili zifike kortini na kuwasilisha kesi yao.
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Ikiwa Mhojiwa atakosa kufika mahakamani siku iliyotarajiwa na korti imeridhika na mchakato wa utumishi na 
ushahidi uliorekodiwa, korti inaweza kuendelea kutoa uamuzi na kutoa amri ya ulinzi bila uwepo wa Mhojiwa.

Kidokezo:

.
   Katika kuwasilisha Hukumu, korti huamua ikiwa itatoa Agizo la Ulinzi  (MAAGIZO YA MWISHO) au la.
   Korti pia inaamua juu ya muda wa maagizo ya ulinzi.
   Ikiwa mtu  yeyote  hatakubaliana  na uamuzi wa korti,  wana HAKI ZA KUKATA RUFAA  katika Korti 
   Kuu ya Kenya.
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Maswali yanayoulizwa Mara kwa Mara 

Nani Anaweza Kuripoti Kesi ya Unyanyasaji wa Kinyumbani?
Mhasiriwa  au  mtu  yeyote  anayejua  kesi  inayoendelea  ya  unyanyasaji  wa  kinyumbani ikiwa  ni pamoja na 
majirani, marafiki wanaweza  kuripoti kesi ya unyanyasaji  wa nyumbani.  Mtu anayehusika  anaweza  kuchagua 
kutoa ripoti na majina au vitambulisho vyake kuwa siri.

Je! Naweza Kusajili Agizo la Ulinzi bila Wakili?
Ndio.  Ingawa Wakili  wa Mahakama  Kuu  ya  Kenya  au  mtu  mwingine yeyote anayestahili kutekeleza sheria 
anaweza kutoa ushauri, unaweza kutafuta Agizo la Ulinzi bila Wakili.

Je! Gharama ya Kusajili Agizo la Ulinzi nchini Kenya ni kiasi gani?
Korti inaweza kulipisha kati ya shilingi elfu 1,000 hadi shilingi elfu 2,500 kama ilivyo ada ya mahakama. Seva za 

mchakato wa leseni zinaweza  lipisha kati ya shilingi  elfu 1,500 hadi elfu 5,000 ama zaidi,  kulingana na umbali 

wa anwani ya huduma ya Mhojiwa. Wakili anaweza  kulipisha  kati  ya  shilingi 50,000  hadi  shilingi 100,000 au  

zaidi  kukuwakilisha.  Wakili pia anaweza kuchagua kukuwakilisha kwa malipo kidogo au bila malipo.

Je! Naweza kupata Agizo la Ulinzi bila kumjulisha Mhojiwa?
Ndio.  Korti inaweza kutoa bila taarifa kwa  Mhojiwa Agizo la Muda  la Ulinzi.  Mahakama pia inaweza  kuhitaji 
kusikilizwa kabla  ya kutoa Agizo  la Muda la Ulinzi. Korti  inaweza kutoa  ilani inayohitaji  Mhojiwa kuonyesha 
sababu ya  kwanini amri  ya ulinzi  haipaswi kufanywa.  Mhojiwa anapaswa kupokea ilani kwa njia inayohitajika 
chini ya sheria. Mahakama haiwezi kutoa Agizo la Mwisho la Ulinzi, bila taarifa kwa Mhojiwa na usikilizaji.

Amri ya Ulinzi inadumu kwa muda gani?
Amri ya Ulinzi ya muda inabaki kuwa nguvu hadi inabadilishwa  na agizo la mwisho la  ulinzi au kutofautishwa 
au kubadilishwa na mahakama inayofaa.  Korti inaweza kutoa amri ya  muda ya ulinzi ikisubiri  kusikilizwa kwa 
Maombi  Kuu.  Agizo la  Ulinzi  litaendelea  kutumika  kwa  muda  kama vile  itakavyotajwa  na korti  na labda 
kukaguliwa, mara kwa mara, kulingana na hali.

Adhabu ya kukiuka Agizo la Ulinzi ni nini?

Mhojiwa  ambaye  amepewa  nakala  ya  agizo  la  ulinzi  na  ambaye  anakiuka  agizo  hilo  anafanya  kosa  na
atawajibika kwa faini isiyozidi shilingia elfu 100,000  au kufungwa  gerezani  kwa  kipindi  kisichopungua  miezi 
kumi na mbile (12), au adhabu zote mbili.

Ni nini kitatokea ikiwa Mhojiwa anakiuka Agizo la Ulinzi?
Kifungu cha  ishirini na tatu (23) cha PADVA kinaeleza kwamba afisa wa  polisi anaweza  kumkamata Mhojiwa 
bila  kibali cha  kukamatwa kwa  ombi la  Mwombaji au  Mwakilishi  wa Mwombaji,  wakati  wowote  ndani ya 
miaka tano (5) baada ya siku ya Kutoa Agizo la Ulinzi, au kipindi hicho cha kupanuliwa, kama korti inavyoweza 
kuagiza, ikiwa Mhojiwa atakiuka muda wowote au hali ya amri hiyo.
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Nani anapaswa kuwepo wakati wa usikilizaji?
Sheria inaamuru kwamba kesi  za vurugu za nyumbani zifanyike kwa faragha na watu tu muhimu kwa kesi hio.



Je! Agizo la Ulinzi linapaswa kumzuia Mwombaji kutafuta njia zingine za kisheria?

Hapana.  Mtu  anaweza kupata  aina zingine za  usaidizi wa kisheria.  Kwa mfano, ikiwa Mwombaji ana Amri ya 
Ulinzi  baada  ya unyanyasaji  wa kijinsia,  Mwombaji  anaweza  kuiomba  Korti kwa  Amri  ya  Ulinzi   dhidi ya 
kudhalilishwa kazini  na Mhojiwa.  Mhasiriwa pia anaweza kuweka malalamiko ya jinai.  Kifungu cha arobaini na 
moja (41) cha PADVA kinatoa kwamba wakati mwathiriwa wa dhuluma ya nyumbani atapatwa na majeraha ya 
kibinafsi au  uharibifu  wa  mali au  upotezaji wa pesa  kwa  sababu ya vurugu  za nyumbani,  korti inayosikiliza 
madai ya fidia inaweza kukabidhi fidia kama hiyo kwa kuumia au uharibifu au hasara kadiri inavyoonekana 
kuwa sawa na nzuri.

Je! Unaweza sajili Agizo la Ulinzi ukiwa na kesi zingine tofauti kortini?

Ndio. Hata ikiwa kesi nyingine  inaendelea kuhusisha watu hao  kwa mfano utunzaji au talaka,  haitazuia utoaji 

wa amri ya  ulinzi wala  haitazuia  kesi ya  jinai  dhidi ya Mhojiwa.  Sehemu  ya kumi  na  tano (15) ya  PADVA 

inaeleza kwamba korti haitakataa kutoa amri ya ulinzi kwa sababu tu ya uwepo wa kesi zingine.

Je! Maafisa wa Polisi wana jukumu gani kuhusu dhuluma za majumbani?

   Kushauri wahasiriwa wa vurugu za majumbani kuhuse uwepo wa ulinzi chini ya PADVA.

   Kuchunguza kesi zilizoripotiwa kwao moja kwa moja.

   Kushauri wahasiriwa juu ya utaratibu wa kufanya malalamiko.

   Kuwashauri wahasiriwa juu ya makaazi ya muda.

   Kushauri wahasiriwa juu ya upatikanaji wa huduma ya matibabu.

   Kushauri wahasiriwa wakati wa kutoa taarifa juu ya haki yao ya kuongea na maafisa wa jinsia moja.

   Kukamata bila kibali, Wahojiwa ambao wanakiuka maagizo ya ulinzi.
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Taratibu ya Ombi za Ulinzi nchini Kenya
Kitendo cha utoaji wa maagizo  ya ulinzi kwa sheria hutofautiana katika taratibu.  Uchunguzi uliofuta unahusu uzoefu 
na changamoto zinazowakabili wahasiriwa na Mawakili katika kutumia PADVA kutafuta ulinzi.

Uchunguzi Kifani 1

MRR alikuwa ameolewa kwa kipindi cha miaka kumi na mitano (15). Mnamo mwaka wa 2017, MRR alianza 
kupata  changamoto  kwenye ndoa  yake na  aliamua  kujitenga  rasmi  na mume.  Kwa bahati  nzuri,  MRR 
aliendesha  biashara na  nduguze na  kwa hivyo  aliweza  kukimu mahitaji ya  watoto wake watatu.  Mnamo 

mwaka  wa 2018,  mumewe  aliyeachana  naye alianza  kuja mahali  pake  pa biashara,  akifanya  vitisho  vya 

kumuondoa, na kusababisha vurugu.  MRR alitafuta  msaada wa  rafiki ambaye  alimshauri aripoti suala  hilo 

katika Kituo Kikuu cha Polisi.  Katika kituo cha polisi, afisa alimweleza kwenda kuripoti kwa Chifu wa eneo 

hilo.  Afisa alikataa kuchukua ripoti akisema mambo ya nyumbani (masuala ya nyumbani) yanapaswa kujadiliwa 

na  Chifu wa eneo kwanza.  Aliposhindwa kupata  msaada kutoka  kituo cha  polisi,  MRR alimuelezea rafiki 

ambaye  mpwa  wake  ni  Wakili.  MRR  alimweleza  Wakili  masuala  ambayo  alikuwa  nayo  na mumewe 

aliyeachana naye.  Alimwelezea  Wakili kwamba mume huyo anaendelea kuvuruga biashara yake, alimnyanyasa

na akatishia kuchukua watoto. 
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 Wakili  alishauri  kwamba kama hatua ya tahadhari wanapaswa kusajili  kwa maagizo  ya ulinzi  ili  kumzuia  

mume kutembelea  mahali pa  kazini.  Wakili  alimlipisha  MRR shilingi elfu 70,000  ambayo ilikuwa  zaidi ya  

uwezo wake.  Kupitia msaada wa familia,  MRR alinyakua ada ya Wakili na waliwasilisha Maombi. 

Wakati wa  usikilizaji,  Wakili  aliwasilisha kwa  mahakama ushahidi  uliopo kuhusu  vitisho vya  maneno na 
kuomba kuzuia Mume huyo  kwenda mahali pa  kufanya kazi  kwa MRR.  Wakati  wa kusikilizwa  kwa ombi 

lake la  maagizo ya  muda ya ulinzi,  korti  ilikataa kutoa  amri  hiyo  ikisema  kwamba  MRR  hakuwasilisha 

ushahidi  wa  kutosha  kudhibitisha  utoaji  wa  amri  ya  muda  ya  ulinzi.  Kama MRR alivyosimulia,  Wakili 

alimwambia kwamba kwa sababu hawakujumuisha nakala ya kitabu cha mgeni au kuwaita mashahidi ambao 

wanaweza kushuhudia  tabia ya mumewe,  kesi hiyo  ilishindwa  katika  hatua hiyo.  Wakati wa uamuzi huo, 
mume alikuwa amewasilisha maombi tofauti akitafuta utunzaji watoto.  Wakili alimshauri MRR kesi ya amri 

ya ulinzi iwekwe kando wakati wanatetea kesi ya utunzaji watoto Kesi ya utunzaji wa watoto ilimugharimu 

MRR shilingi elfu 80,000 kama ada ya kisheria. MRR anaripoti kuwa ilichukua chini ya mwezi kutoka wakati 

Wakili alipowasilisha Maombi ya amri ya ulinzi  hadi wakati mahakama  ilisikiliza kesi hiyo na kutoa uamuzi. 

MRR alisema kwamba gharama kubwa za kisheria zingeweza kumzuia  kutafuta ulinzi wa korti ikiwa familia 

yake haingemsaidia.  Kwa kuongezea,  MRR alisema kwamba mahakama  iliweka  viwango vya  juu zaidi vya 

ushahidi  katika  kesi za  ulinzi.  MRR  alipendekeza kwamba  mahakama  zipunguze  viwango  vya  ushahidi 

unaohitajika  na kwamba  vituo vya  polisi  vinapaswa  kuwapa  wahasiriwa  wa  unyanyasaji  wa  nyumbani 

msaada unaohitajika. 

MRR  aliongezea  kusema  kabla  ya  kwenda  kwa  wakili,  hakufahamu  sheria  ya  PADVA.  MRR  aliomba 
mashirika ya kusaidia wahasariwa wa vurugu za kinyumbani, kujitambulisha vizuri nchini.

Uchunguzi kifani 2

Mtazamo wa Wakili

Mfano 1

Mnamo  mwaka  wa  2018,  Wakili 1 alituma  maombi ya  “Chamber Summons”  chini ya  cheti  cha haraka 

katika mahakama ya watoto.  Alimwakilisha mwanamke  aliyejitenga na  mwenzi kwa  sababu ya  vurugu na 
vitisho kwa maisha yake. Wakili alijitokeza mbele ya korti na akatoa ombi, siku iliyofuatia kufunguliwa. Korti 

iliruhusu amri ya muda ya ulinzi ikisubiri kusikilizwa kwa kesi hiyo. Katika Agizo hilo, korti ilimzuia Mhojiwa 

asifike  karibu na  nyumba  au kumtesa,  kumnyanyasa,  kumtisha mwombaji,  na kumchukua  mtoto.  Wakili 

alisema kwamba  Mhojiwa  alikiuka  agizo la ulinzi  na aliendelea kumtishia Mwombaji.  Baada ya kumshauri 

Mwombaji  aripoti kitendo  cha ukiukaji  kwa kituo  cha polisi  cha karibu,  Mwombaji  alionyesha  hofu  na 

kukataa kuripoti.

Katika  usikilizaji  wa  Maombi  Kuu,  mahakama  tofauti  ikisikiliza  maombi kuu haikugusia suala la vurugu.  
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Korti haikuzingatia  suala la  maagizo ya ulinzi licha ya Mwombaji kuuliza aongezewe ulinzi. Korti pia ilibaini 

kuwa Mwombaji,  mtu mzima,  hakuweza kufaidika na ulinzi katika korti ya  watoto ambayo pia  imeteuliwa 

kama  korti  ya Hakimu Mkazi.  Katika kesi  hii,  Wakili  alikuwa ameunga  mkono Maombi na  nyaraka zote 

muhimu ikiwa ni pamoja na ripoti  za matibabu, cheti cha kuzaliwa, picha za shambulio na taarifa za shahidi.  

Bila maagizo  ya  mwisho  ya ulinzi,  Mhojiwa  aliendelea kumdhalalisha,  kumtishia  na kumtesa mwombaji.  
Wakili alimshauri  mwombaji haki  ya kukata  rufaa  ambayo  wanafuata kwa  bidii.  Katika kesi hiyo,  Wakili 

alichukua kesi huku akitoza ada ndogo kwani mteja hakuweza kumudu ada ya shilingi elfu 100,000.

Mfano 2
Wakili 2 alituma  maombi chini  ya cheti  cha uharaka  mnamo mwaka wa 2019.  Alitafuta ulinzi  wa  mteja
wake na mtoto dhidi ya  kushambuliwa na unyanyasaji.  Korti ilikataa kutoa maagizo ikionyesha kukosekana 
kwa ushahidi na kwamba Mwombaji alikuwa hajathibitisha kuwa Mhojiwa amemnyanyasa mtoto.  Kulingana 
na Wakili, Mhojiwa alikuwa ametuma majambazi aliowakodi kwa nyumba ya Mwombaji kumtishia.  Kabla ya 
kufungua kesi hiyo,  polisi  walikuwa  wamempa mwombaji  fomu ya  P3,  ambayo  alikuwa  ameijaza  katika 
hospitali  ya  serikali ya  mtaa na  kulipishwa shilingi  elfu 2,000.  Licha  ya kutegemea  vifungu vya  wazi vya 
PADVA,  Korti ilimfahamisha  Wakili wa  2 kwamba  angefaa  kwenda  kwa mahakama  ya jinai  kwa kesi  za 
kushambulia na unyanyasaji.  Katika kukataa  kutoa maagizo  yaliyotafutwa wakati  wa kusikilizwa  kwa Kesi 
Kuu,  mahakama ilidai  kwamba maagizo ya  ulinzi hayana athari kwa mtoto kwa sababu mtu anayeshtakiwa 
alikuwa  hajapatikana na  hatia Katika  kesi hiyo.  Wakili  ameanzisha  rufaa  kwa  sababu ya  kupuuzwa kwa 
vifungu vya wazi vya PADVA na kiwango cha juu cha ushahidi.

Masomo Kuhusiana na Utaratibu wa Maagizo ya Ulinzi
Licha ya hali ya maendeleo ya PADVA,  Waombaji na Mawakili wanakabiliwa na changamoto nyingi wakati wa kutafuta 

maagizo ya ulinzi.  Kwanza, mbinu za utekelezaji wa unyanyasaji wa majumbani inaweza kuweka mbali waombaji kama 

vile MRR kutaka kutafuta msaada kwa agizo la ulinzi.     

        

Maafisa wa  utekelezaji wanapaswa  kujielimisha na  majukumu yao  chini ya  vifungu vya  PADVA.  Pili,  ada y a juu ya 

kisheria na gharama za korti, zinazuia waombaji wengi kutotaka  kutafuta huduma  ya Mawakili  na mahakama.  Kama 

gharama ya Wakili na Mahakama inaweza kukosa kufikia watu maskini,  wadau wanapaswa kufutilia mbali ada ya korti 

kuhusiana na  maombi ya  ulinzi kwa  watu maskini.  Tatu,  wadau  wanapaswa  kuangalia kizuizi  cha  juu cha ushahidi 

ambacho  kimesababisha  kukataliwa  kwa  maagizo ya  ulinzi  kwa kesi  za  dharura  na  zinazostahili  kama  MRR na 

wengine wengi.  Mwishowe,  kwa sababu  ya tafsiri na  matumizi ya PADVA,  wadau katika  mfumo wa haki  za umma 

wanapaswa kufanya vikao vya wakala na mafunzo ili kujadili njia na mazoea bora ya kutekeleza PADVA.
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Ghana  ilitunga  Sheria  yake ya unyanyasaji  wa nyumbani mnamo  mwaka  wa 2007.  Sheria ya  Vurugu za nyumbani 

ilifuatiwa na  kuunda sera ya  kitaifa na  mpango wa  utekelezaji  ("NPPOA") iliyoandaliwa  na  Wizara  ya Masuala ya 

Wanawake na Watoto mnamo 2008. NPPOA inatoa majukumu maalum ya wadau ili kutekeleza kwa ufanisi sheria ya 

vurugu za nyumbani, chini ya uongozi wa Sekretarieti ya vurugu za nyumbani.

Muhtasari wa Maagizo ya Ulinzi ya Ghana

1. Sheria inakataza Mhojiwa:

kuja mita hamsini karibu na mwombaji.

kushambulia au kutumia nguvu ya mwili dhidi ya mwombaji au uhusiano wowote na mwombaji.

kumfunga au kumtia kizuizini mwombaji au uhusiano au rafiki wa mwombaji.

kumnyima mwombaji upatikanaji wa chakula cha kutosha, maji, mavazi, kukamatwa kwa makazi.

kulazimisha mwombaji kujihusisha na ngono.

kujihusisha na mwenendo wa kingono ambao unanyanyasa au kumdhalilisha mwombaji.

kumnyima au kutishia kumnyima mwombaji rasilimali za kiuchumi au kifedha.

a

b

c

d

e

Muhtasari wa Maagizo ya Ulinzi na Mazoea Bora kutoka Nchi Zingine

Ghana
4

   Sheria ya ndani ya vurugu 2007 (Act 732) https://www. ilo/dyn/ natlex/docs/ELECTRONIC/88525/101248/F503368907/GHA88525.pdf.

   Sehemu ya 29 ya uhalifu wa ndani sheria ya Ghana.

2. Usaidizi unaopatikana kwa wahasiriwa wa dhuluma za nyumbani

Kutoa malalamiko ya jinai.

 Kuomba ombi la maagizo ya ulinzi (ya muda na ya mwisho).

 Kupata fidia.

 Upatanisho.

Ambapo kosa hilo ni kosa ambalo huchukuliwa kama kuongezea adhabu inayolingana na Sheria ya Utaratibu 

wa Jinai ya Ghana ("Criminal Procedure Code”) ni zaidi ya miaka mitatu, vifungu vya CPC vitatumika.

Mazoea Bora kutoka Ghana

   Ghana imeweka mikakati inaojulikana  kama Hazina  ya Msaada  kwa wahasiriwa  wa Vurugu  za Nyumbani 

   inaokusudiwa kusaidia wahasiriwa wa dhuluma za nyumbani.  Hazina hio inasaidia wahasiriwa na msaada wa 

   kimsingi kwa vifaa,  mafunzo,  uokoaji,  ukarabati na ujumuishaji  wa wahasiriwa  wa dhuluma  za nyumbani. 

   Hazina  hio inafanya kazi  katika ujenzi wa malazi  ya mapokezi kwa  wahasiriwa wa  dhuluma za  nyumbani 

   katika mikoa na wilaya,  na mafunzo na usaidizi wa uwezo wa watu  wanaohusishwa na utoaji wa makazi na 

   urejesho.

   Matibabu- Ghana hutoa  matibabu ya  bure kwa  mtu yeyote  aliyeathiriwa na  unyanyasaji  wa  nyumbani 

   ambaye amepelekwa katika kituo cha matibabu na Polisi.
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Mashtaka ya wahalifu -Polisi wana haki ya kumtia mtuhumiwa wa unyanyasaji wa nyumbani  kwa hati au 

bila hati. Kwa kuongezea, Sheria hiyo hutoa kukamatwa kwa mnyanyasaji na raia.

Maombi ya  korti huchukua siku kumi na nne (14) kusikilizwa  na kwa mahakama kutoa amri yake.  Amri za 

ulinzi wa  muda ni halali kwa miezi tatu (3) na  maagizo ya mwisho ya  ulinzi kuwa halali kwa miezi kumi na 

mbili (12) na inaweza kuongezewa.

Ukiukaji wa maagizo ni faini au kifungo cha miaka zaidi ya miwili.

Chini ya sheria ya Ghana, taasisi  ya mashtaka ya jinai inayotokana na vitendo vya  unyanyasaji wa nyumbani 

haitaathiri haki za mwombaji kutafuta amri ya ulinzi chini ya Sheria hii.

Ghana  ina  Kitengo  cha Dhuluma  za  Kinyumbani  na  Msaada wa Wahasiriwa  (“DOVVSU”)  ambacho ni 

kitengo  cha Huduma  ya Polisi  ya  Ghana.  Hili  ni  tawi maalum la Polisi  kushughulikia  kesi za  vurugu za 

nyumbani pekee.  Dhamira yake ni kuzuia,  kushikilia na  kushtaki  wahusika  wa  dhuluma  za  nyumbani na 

unyanyasaji wa watoto.

3

4

5

6

7

6

6

     Huduma ya polisi Ghana, https://police.gov.gh/en/index.php/domestic-violence-victims-support-unit-dovvsu/ (mwisho kufikiwa 30 julai 2020).

Afrika Kusini
Afrika  Kusini (South Africa) ilitunga Sheria  ya  Vurugu za Nyumbani  mnamo 1998.  Mnamo  mwaka  wa  2011,  pia 
ilitunga  Sheria  ya  Ulinzi dhidi ya  unyanyasaji.  Sheria  zote  mbili  hutoa  usaidizi  kwa  wahasiriwa  wa dhuluma za 
nyumbani na huongeza ulinzi dhidi ya unyanyasaji.

7

Muhtasari wa Sheria za Ulinzi za Afrika Kusini

   Sheria inakataza mhojiwa kutenda kitendo chochote cha unyanyasaji wa nyumbani.

   Sheria  ya  udhalilishaji  inakataza   waliohojiwa  kutowanyanyasa   au  kujihusisha  na  mwenendo  wowote 

   unaoeleweka kama unyanyasaji kwa mwombaji.

   Chini  ya  sheria  zote  mbili,  korti  ina  nguvu  ya  kuagiza  kukamatwa  kwa  silaha yoyote au silaha hatari 

   inayomilikiwa au ilio chini ya usimamizi wa mhojiwa.

   Korti inaweza  kuagiza afisa  wa amani  aandamane  na mlalamikaji kwa mahali maalum kusaidia na mipango 

   kuhusu ukusanyaji wa mali ya kibinafsi.

   Ikiwa  korti  itatoa  amri  ya  muda  au  ya  mwisho  ya  ulinzi,  chini  ya  sheria  zote mbili,  lazima itoe hati 

   iliyosimamishwa kwa kukamatwa kwa mnyanyasaji ikiwa mnyanyasaji atakiuka agizo.

   Chini ya sheria ya unyanyasaji,  maafisa wa  polisi  wanaweza  kusaidia mlalamikaji kupata  jina na anwani ya 

   mhojiwa kwa madhumuni ya kuweka amri ya ulinzi.

   Chini ya sheria ya udhalilishaji, korti inaweza kumwita mtu aende kortini kutoa ushahidi. Ikiwa mtu atakosa 

   kufika, atachukuliwa kuwa na hatia.

   Chini ya sheria ya udhalilishaji,  korti inaweza kuagiza afisa yeyote wa polisi kuchunguza malalamiko ya jinai.
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    Unyanyasaji wa ndani sheria https://ww.gov.za/sites/default/files/gcis_document/201409/a116-980.pdf  (ya mwisho kufikiwa tarehe 30 Julai 2020).15

6

7



Sheria zote mbili,  Sheria ya  Vurugu za  Nyumbani na  Sheria ya  Ulinzi kutoka  kwa  unyanyasaji  inaelezea 

jukumu  la  maafisa wa  polisi  kuhusiana  na unyanyasaji  na  vurugu za  majumbani.  Kwa  mfano,  kusaidia 

mlalamikaji kupata makazi au matibabu au kuongozana nao kuokoa mali.

Maafisa wa  polisi wanapaswa  kutoa ujumbe  wa  maelezo kwa  mlalamikaji  kwa  lugha  iliyochaguliwa  na 

mlalamikaji na kuelezea mlalamikaji, yaliyomo ikiwa  ni pamoja  na tiba inayopatikana na haki ya kuwasilisha 

malalamiko.

Kitendo cha unyanyasaji  wa majumbani pia huweka  jukumu la kibinafsi kwa Polisi. Sheria inaeleza kwamba 

kutofaulu kwa Afisa wa Polisi kutekeleza majukumu yake kama inavyotolewa na  Sheria hii ni sawa na hatia 

kama  inavyofafanuliwa  katika  Sheria  ya  Huduma  ya  Polisi  Kusini,  1995 na kwamba  kesi za kinidhamu 

zinapaswa kuanza dhidi ya afisa huyo.

Polisi wa  Afrika  Kusini  pia  hufanya  ripoti  mbili  za  mwaka kwa  Bunge juu  ya usimamizi wa  vurugu za 

majumbani na mashtaka yoyote dhidi ya maafisa wake.

Katika hali ambayo mlalamikaji anapojiwakilisha, ni jukumu la karani wa korti kumjulisha malalamishi juu ya 

chaguzi zinazopatikana ikiwa ni pamoja na haki yoyote ya kutoa malalamiko ya jinai.
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Mazoea Bora kutoka Afrika Kusini

8

   Sehemu ya 2 sheria ya ndani ya Afrika Kusini.

Marekani
Nchi  ya  Marekani  ("USA")  ilitunga  Sheria  ya  Unyanyasaji  Dhidi  ya Wanawake  ("Violence  Against  Women Act
 “VAWA") mnamo mwaka wa 1994.  Marekani ina majimbo  huru ambayo  yana sheria zao. Sheria hii  ilitungwa kama 
sheria  ya shirikisho na  wakati sheria za  serikali majimbo  hazitoshi.  Mhasiriwa wa  dhuluma ya  nyumbani anaweza 
kutegemea sheria hii kwa ulinzi kutoka kwa mnyanyasaji. Waendesha mashtaka wanaweza kuchukua hatua kuwalinda
waathiriwa na kutoa taarifa kwamba wahojiwa watawajibika katika mamlaka yoyote ambayo wanakiuka agizo la ulinzi 
(NCPOFFC, 2006).  VAWA ni sheria ya shirikisho.  Kila serikali ya jimbo  lazima itambue na kutekeleza agizo la ulinzi 
lililotolewa katika majimbo mengine, kana kwamba imetolewa katika jimbo la kutekeleza.

Kwa muhtasari, vifungu muhimu vya VAWA ni pamoja na:

Ufadhili kamili  wa vifaa vya  ubakaji na  ada za kisheria  na korti kwa  maagizo ya  ulinzi wa unyanyasaji wa 

majumbani.

Amri za ulinzi wa wahasiriwa zinatambuliwa na kutekelezwa katika mamlaka zote za serikali na kikabila.

Mafunzo  maalum  ya unyanyasaji  wa  majumbani  na mafunzo ya  unyanyasaji wa  kijinsia kwa  maafisa wa 

utekelezaji wa sheria katika kesi za ukatili wa nyumbani au ya urafiki.

Vizuizi  vya  kusafiri kati  ya  majimbo  vinawekwa kwa  wanyanyasaji  wa nyumbani.  Mtumiaji  dhalimu wa 

mnyanyasaji  wa   nyumbani   hawezi   kumfuata  mwathiriwa   katika  jimbo  lingine,   wala  aliye  na  hatia 

kumlazimisha mwathirika ahamie katika jimbo lingine.

Ufafanuzi  wa  unyanyasaji wa  majumbani  umepanuliwa  kuwa ni  pamoja na  vurugu  za  kuchumbiana na 

kuteleza ikijumuisha kumwinda mtu mtandaoni.
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    Sehemu ya 18 (4) ya S. sheria ya huduma ya polisi.
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Jimbo la  Arizona  lina  taratibu  maalum  kwa  Majaji  kuzingatia  katika utoaji  wa maagizo ya ulinzi.  Huko 

California agizo la kuandamana linaanza kutumika kwa miaka mitatu,  na waajiri wanaweza kutafuta agizo la 

kinga kwa mfanyikazi ikiwa ametishiwa maisha kazini.

Katika Colorado na New Jersey, maagizo ya dhuluma ya nyumbani hufunguliwa bila malipo. 

4

5

Uingereza

Sheria ya  VAWA inatambua  ukatili wa  majumbani kama  kosa ambalo  ni kawaida  na  huchukuliwa  kuwa 

kubwa na adhabu yake sio chini ya mwaka.

Sheria hiyo inahimiza majibu ya kuratibu jamii  kwa unyanyasaji wa majumbani na unyanyasaji wa kijinsia na 

inapeana fedha  nyingi kwa  malazi na  huduma zingine kwa wanawake,  ratiba za masomo ya mahakama na

mafunzo,  na mipango ya kuongeza  kuwafikia wanawake wa  vijijini  na fedha  za serikali  kwa  masomo  ya 

vurugu dhidi ya wanawake.

Katika  azma  ya  kuongeza  ulinzi  kwa  waathiriwa  wa  dhuluma  za  nyumbani,  mnamo  1994  na  1996, 

Kongamano pia  ilipitisha  mabadiliko  ya  Sheria  ya  Udhibiti  wa  bunduki  na  kuifanya  kuwa  uhalifu  wa 

shirikisho katika hali fulani kwa wanyanyasaji wa majumbani kumiliki bunduki.
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Mazoea Bora kutoka Marekani

Nchini Uingereza (“UK”),  Sheria ya Unyanyasaji wa Kinyumbani,  uhalifu na waathirika 2004,  ilikuja kuongeza nguvu
 sheria zilizopo ambazo hapo awali zilitawala vurugu za nyumbani. Hiyo ni, Sheria ya Familia ya 1996, Ulinzi wa Sheria 
ya Unyanyasaji 1997,  na Ulinzi kutoka  kwa Unyanyasaji  Agizo la 1997.  Sheria ya  unyanyasaji wa  majumbani hutoa 
ulinzi kwa waathiriwa wa uhalifu haswa unyanyasaji wa majumbani.  Kwa kuongezea, Sheria ya Ulinzi ya Kimbunga ya 
Uingereza ya 2019 inapeana maagizo ya usalama wa kuandamana.   Chini  ya hiyo sheria,  polisi hufanya maombi kwa
 niaba ya wahasiriwa wa dhuluma za nyumbani wakitafuta amri ya mpito au ya mwisho.
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Ulinzi wa Dharura nchini Uingereza
Mnamo mwaka 2014,  Uingereza ilizindua Agizo la ulinzi wa dhuluma za nyumbani  (“DVPOs”)  na Ilani  za Ulinzi wa 

Ukatili wa Kinyumbani  (“DVPNs”)  kwa vikosi vyote  vya polisi arobaini na tatu (43) huko England Wales.  DVPO ni 

agizo la raia ambalo linajaza "pengo" katika kutoa ulinzi  kwa waathiriwa kwa kuwezesha polisi na mahakimu kuweka 

hatua za kinga ambapo hakuna ushahidi wa kutosha kushtaki  mhalifu na kutoa  ulinzi kwa  mhasiriwa kupitia  hali ya 

dhamana (DVPO, 2016).  DVPN ni ilani  ya dharura  na ambayo  inaweza kutolewa  na polisi,  wakati wa  kuhudhuria 

tukio la unyanyasaji wa nyumbani, kwa mhalifu. Kwa sababu DVPN ni ilani iliyotolewa na polisi, ni muhimu kwa polisi 
kumpa mwathirika msaada wa haraka katika hali kama hiyo.

     Mwongozo wa Jaji: matendo bora ya maagizo ya ulinzi.

     Fursa pana kwa ajili ya sera ya mfumo wa haki za wanawake (2012).

    CPS, https://www.cps.gov.uk/legal-guidance/stalking-protection-order (mwisho kufikiwa 30 Julai 2020).

11

12

13

14

13

17

10

10
Sheria  za ndani  za ghasia, https://www.justice.gov/usao-wdth/victim-witness-program/federal-domestic-violence-laws (ya mwisho kufikiwa tarehe 30Julai 2020).

Fursa pana kwa sera ya mfumo wa haki za wanawake (2012).



 DVPN  inaweza kutolewa  tu na afisa wa polisi wa daraja la Msimamizi au juu.  Ndani ya saa arobaini na nane (48) ya 

 DVPN kutolewa kwa mhalifu,  maombi  ya polisi kwa mahakama ya hakimu kwa  DVPO  lazima yasikilizwe. DVPO ni 

 agizo  lililotolewa  na   mahakama  ya   mahakimu   baada   ya  DVPN   kutolewa.   DVPO  inaweza   kuzuia   mhalifu 

 kurudinyumbani na kuwasiliana na mwathiriwa kwa muda wa siku ishirini na nane (28). Hii inampa mwathiriwa nafasi 

 ya  kuzingatia  chaguzi  zao  kwa  muda.  DVPN  na  DVPO  zina  hali  ya kuzuia  mhalifu  kutokana na  kumnyanyasa 

 mwathiriwa.  Kinga ya dharura inampa mwathirika nafasi ya kuchagua nafuu zinazopatikana kwao na kufanya maamuzi 

 sahihi kuhusu usalama wake. Polisi pia wanaweza kumkamata mhalifu bila kibali kwa kukiuka amri hiyo.

Mazoea Bora kutoka Uingereza
   Uingereza  hutoa  maombi  ya aina  mbili za  amri  ya mahakama,  agizo  lisilokuwa la  kubainika na agizo la 

   makazi kumzuia mtu kuwa na vurugu, kutishia vurugu, kudhalilisha, au kutishia.   Mtu anaweza kuomba amri 

   isiyo ya mwisho hata wakati wa kuishi na mhojiwa.

   Kuvunja amri  ni kosa  la jinai  ambalo  linaweza kupelekwa  katika  mahakama  ya jinai.  Hukumu kubwa ni 

   kifungo cha miaka tano (5) 'na faini.

   Utoaji  wa  sheria  unaoruhusu maafisa  wa polisi kutoa DVPN kwa masaa arobaini na  nane (48)  ili kutoa 

   msaada wa haraka na kinga dhidi ya dhuluma za nyumbani.

   Utoaji wa matumizi ya maagizo ya ulinzi wa dharura na polisi kwa niaba ya wahasiriwa.
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Ufalme wa Norwe
Ikilinganishwa na nchi zingine nyingi,  Norwe ina kiwango cha chini cha vurugu.  Kulingana na Uchunguzi wa Takwimu 
wa  hali  ya  maisha  ya watu katika kipindi cha  mwaka wa  1987-2007,  karibu  asilimia  tano ya watu wazima nchini 
Norwe  wanakabiliwa  na vurugu  au  tishio la vurugu  kwa mwaka mmoja.  Takwimu hizi zimebadilika katika miongo 
kadhaa iliyopita.  Nchini Norwe ni marufuku kumtia mtu vurugu, pamoja na vurugu za nyumbani, ukeketaji wa kijinsia 
ya kike, ndoa ya kulazimishwa na biashara ya binadamu.

Yaliyomo katika Agizo la Kudhibiti
Mamlaka ya  mashtaka hutoa maagizo ya ulinzi.  Uamuzi wa mamlaka ya mashtaka ya kuweka amri ya kuzuia itakuwa 

kwa maandishi na  kutaja mtu ambaye amri ya kuzuia imeelekezwa dhidi yake na msingi wa agizo la kuzuia.  Mamlaka 

ya mashtaka inaweza  kuweka agizo la kuzuia ikiwa kuna sababu ya  kuamini kwamba mtu huyo atatenda kosa la jinai 

dhidi ya mtu mwingine,  afuate mtu mwingine ili kumdhuru,  vinginevyo atakiuka amani ya mwingine,  au ataenda kwa 

tabia mbaya ambayo inasikitisha sana mtu mwingine.  Uvunjaji wa amri ya kuzuia inaweza kusababisha faini au kifungo 

cha hadi mwaka mmoja. Mhojiwa anaweza kutengwa au kuamriwa kutoka kwa sehemu fulani za nchi.
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    VAW, https://rightsofwomen.org.uk/get-information/violence-against-women-and-international-law/domestic-violence-injunctions/ (mwisho kufikiwa 30 Julai 
   2020).

     Kuzuia ghasia nchini Norway, https://www.nkvts.no/content/uploads/2015/08/violence-prevention-in-norway-activities-and-measures-to-prevent-violence-in
     -close-relationship.pdf  (Ilikufikiwa tarehe 29 Julai 2020).

    S. 222 Norway jinai utaratibu wa kanuni, https://lovdata.no/dokument/NL/lov/1981-05-22-25/KAPITTEL 4-12#%C2%A7222a (ya mwisho kufikiwa 29 Julai 2020).

19

    S. 168 Norway Hakuna kanuni, https://lovdata.no/dokument/NL/lov/2005-05-20-28/KAPITTEL 2-4#%C2%A7168 (ya mwisho kufikiwa 29 Julai 2020).
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     DVPO mwongozo (2016).
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Mazoea Bora kutoka Norwe

Serikali hutoa malazi salama katika kituo cha usaidizi, mwongozo, na msaada wa kisheria kuripoti suala hilo 

kwa polisi.

Serikali imeandaa vifaa vya misaada ya ndani, huduma za kituo cha usaidizi za kisheria, simu ya dharura kwa 

watoto na huduma za matibabu ya kitaifa.

Agizo la uzuiaji linaweza kudumu hadi mwaka mmoja na mtu anaweza kuzuiliwa kwa kukaa mahali fulani au 

katika nyumba iliyoshirikiwa.

Mamlaka ya Mashtaka hutoa agizo la kuzuia na kufikisha mahakamani ndani ya siku tano.
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    Norwe, https://www.regjeringen.no/no/dokumenter/vendepunkt---handlingsplan-mot-void-i-na/id500470/ (ya mwisho kufikiwa 29 Julai 2020).

Mapendekezo Lengwa kwa Mfumo wa Haki ya Umma Kenya
Kuangalia yaliyomo katika maagizo ya ulinzi na  mazoea bora kutoka nchi hizo tano,  Kenya inaweza kukopa mafunzo 

machache.  Kwa kutambua idadi  inayokua juu ya dhuluma za nyumbani,  wadau katika mfumo  wa haki za  umma wa 

Kenya wanaweza kukagua njia bora kuhusiana na maagizo ya ulinzi.  Kwa mfano,  katika sheria zake,  Ghana imeenda 

kwa kiwango cha kutoa kwa kitengo cha ufundi na maalum kukabiliana na vurugu za nyumbani. 

Sheria ya  Afrika Kusini  inapeana kwa  wazi waraka uliosimamishwa wa  kukamatwa ikiwa mhojiwa atakiuka agizo la 

ulinzi.  Afrika Kusini pia inatoa mafunzo ya makarani wa korti kutoa msaada kwa wahasiriwa wasiowasilishwa.  Huko 
Marekani,  mamlaka zingine  zimeondoa gharama  za kisheria  na  za  korti  zinazohusiana na maagizo ya ulinzi.  Kwa 
kuongezea,  Uingereza imepitisha maagizo ya ulinzi wa dharura na kuipa nguvu huduma ya polisi kutoa hiyo huduma 
ili kuwalinda waathiriwa wa dhuluma za nyumbani. PADVA ipo kama sheria nzuri. Vitendo bora kutoka kwa mamlaka 

tofauti na uchunguzi kifani zinaonyesha hitaji la dharura la wadau wa mfumo wa haki, kupitisha vifungu vya PADVA na

kukagua mikakati bora ya kufikia madhumuni ya hii sheria.  Kama utangulizi wa mazungumzo, tumetoa mapendekezo 

lengwa kwa wadau wa mfumo wa haki za umma kama ilivyoainishwa hapa chini.

Idara ya Mahakama
   Jaji  Mkuu  anapaswa  kufafanua  sheria  hiyo  na  kutoa  notisi  maalum  inayowataja  Hakimu wakazi kama

   Hakimu  wanaotajwa   chini  ya  Sheria  ya  Ulinzi  dhidi  ya  Unyanyasaji  wa  Kinyumbani  (“PADVA”)   na 

   wanaweza kusikia maombi yaliyoletwa chini ya Sheria hiyo.

   Jaji  Mkuu anapaswa  kutoa Mwongozo Maalum na Sheria za Utaratibu wa Maagizo ya Ulinzi.  Sheria hizo ni 

   pamoja na aina rahisi za Maombi ya kutoka kwa matumizi ya sasa ya utaratibu mgumu wa kiraia.

   Jaji Mkuu anapaswa kutoa notisi maalum ya kuondoa ada ya usajili ya wahasiriwa maskini.

   Jaji  Mkuu  anapaswa  kuelekeza  mafunzo ya makarani maalum  wa korti kusaidia wahasiriwa kufungua kesi 

   juu ya dhuluma za nyumbani.

   Jaji Mkuu kupitia Taasisi ya Mafunzo (“Judiciary Training Institute”)  anapaswa kuhitaji ujengaji na  uwezo wa 

   kiufundi wa maafisa wote wa mahakama, juu ya ulinzi dhidi ya Sheria ya Vurugu za Nyumbani.
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Idara ya Polisi: Mkaguzi Mkuu

Inspekta Mkuu  ("IG") anapaswa kuendeleza Sheria za  Utaratibu kuhusu majukumu ya maafisa wa polisi na 

kupeana mafunzo ya uwezo kama ilivyoonyeshwa chini ya kifungu cha 6 (4) PADVA.

 IG  anapaswa  kupanua mamlaka  ya eneo  la kijinsia na  kuunda Kitengo Maalum cha kitaifa kuchunguza na 

kushughulikia kesi za ukatili wa majumbani.

 IG  anapaswa  kuzingatia  mafunzo   ya  kazini  ya  maafisa  wa  polisi  wa  kawaida  juu  ya  unyanyasaji  wa

majumbani na majukumu yao chini ya PADVA.

 IG anapaswa kuelekeza kuwa Afisa Mkuu Polisi kusimamia utekelezaji wa maagizo ya ulinzi yaliyowasilishwa 

katika kituo chao.
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Wizara ya Afya
Wizara inapaswa kuondoa ada ya kuhifadhi ripoti za matibabu.

 Wizara pia inapaswa kuhakikisha kufuata maagizo ya  Mahakama Kuu ya Embu Kesi ya Katiba 2B ya 

2017 ambayo iliamrisha huduma bila malipo kwa wahasiriwa wa unyanyasaji wa kijinisa wakati wa kujaza 

fomu za P3.

 Wizara inapaswa kutoa huduma za ushauri nasaha katika kila kituo cha serikali cha afya kwa waathirika wa 

dhuluma za nyumbani.
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Idara ya Huduma za Watoto
Idara inapaswa kufanya bidii na kutafuta maagizo ya ulinzi kwa watoto wanaoishi katika hali mbaya.

 Wizara inapaswa  kushirikiana na serikali za  kaunti kutenga  fedha za  kujenga malazi ya muda kwa watoto 

katika kila kaunti.

 Idara inapaswa kutoa mafunzo kwa maafisa wake juu ya Sheria ya PADVA

 Wizara inapaswa kuongeza ufadhili wa simu ya msaada wa vurugu za nyumbani 1195 na nambari ya msaada 

wa watoto ya 116.

 Kuimarisha  uratibu wa  ulinzi wa  watoto katika  kitaifa, kaunti,  kaunti ndogo,  ngazi ya  kata hadi  ngazi ya 

nyumbani katika kila eneo.

 Kuboresha na  kuratibu utoaji  wa msaada wa  kisaikolojia na  huduma za utunzaji kwa watoto wanaohitaji.

 Kwa kushirikiana na huduma ya polisi wa kitaifa, serikali za kaunti na mashirika yasiyo ya serikali, kuanzisha 

na kuboresha vitengo vya ulinzi wa watoto vilivyopo katika ngazi ya kituo.

 Kwa kushirikiana na serikali na washirika wasio wa kiserikali,  kushinikiza ufahamu juu ya vifungu vya sheria

 za unyanyasaji wa nyumbani zinazowagusa Watoto.
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Serikali za Kaunti
Serikali za kaunti  zinapaswa kutenga  fedha na kujenga vituo vya mgogoro/ nyumba salama ili kutoa malazi 
ya muda na huduma za msaada kwa wahasiriwa wa dhuluma za nyumbani au kijinsia.
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Serikali za kaunti zinapaswa kutenga fedha za kuwasaidia wahasiriwa wa dhuluma za nyumbani.

 Serikali za Kaunti  zinapaswa kuchagua  kituo cha msaada kwa  wahasiriwa wa dhuluma za nyumbani katika 

kila ngazi ya kata.

 Serikali ya Kaunti inapaswa kutunga sheria maalum ya kaunti juu ya ufahamu wa unyanyasaji wa majumbani 

na kuwajulisha watu vifungu vya sheria za kitaifa.
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Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma

Katika kesi  ambazo mhasiriwa  ameweka  malalamiko  ya jinai,  Kiongozi wa  mashtaka anapaswa  kuomba 

korti kutoa dhamana ya juu na kufuatilia kwa haraka usikilizaji wa kesi.

Mkurugenzi  wa Mashtaka  ya  Umma  anapaswa  kuzingatia  mafunzo  ya  washitakiwa  juu  ya  vifungu vya 

PADVA.
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Bunge la Kitaifa na Seneti  

Bunge la taifa  linafaa kupitia sheria  zilizopo ili  kuongeza ulinzi kwa  waathiriwa wa dhuluma  za nyumbani. 

Bunge la Kitaifa  linapaswa  kuzingatia  kurekebisha  PADVA  ili  kuongeza adhabu ngumu.  Hivi sasa,  sheria 

inatoa malipo  ya faini ya shilingi elfu 100,000  au kifungo c ha hadi miezi kumi na miwili (12)  au zote mbili. 

Bunge la Kitaifa  linapaswa kufikiria  kurekebisha sheria ili  kuongeza adhabu kwa mtu  (isiyo chini ya miaka 

mitatu).

 Bunge la  Kitaifa linapaswa kuzingatia kurekebisha sheria  kutia ndani maagizo mengine ya ulinzi wa dharura 

kama vile Ilani ya  Ulinzi wa Vurugu,  kutoa kupitia Huduma ya Polisi.  Ilani ya Ulinzi wa Unyanyasaji inaweza 

kutolewa kupitia afisa  wa safu ya Inspekta Mkuu (“Chief Inspector”) au hapo juu na inaweza kutoa msaada 

wa haraka kwa waathiriwa kabla ya kuhamia kortini ili kutoa amri ya Mpito ya Ulinzi.

 Bunge la  Kitaifa linapaswa kuzingatia  kurekebisha sheria  ili kuanzisha na kutekeleza  hazina ya wahasiriwa 

wa dhuluma za nyumbani.  Vinginevyo,  Bunge la Kitaifa  linaweza  kufikiria  kurekebisha  Sheria ya  Ulinzi ya 

Wathiriwa ili kuekeza bajeti ya kutosha kwa hazina ya wahasiriwa wa jinai.

 Bunge la  kitaifa linapaswa kuhakikisha ugawaji  wa fedha  kwa Bodi  ya  Ulinzi  ya  Wathirika ili kuhakikisha 

msaada kwa wahasiriwa wa uhalifu, pamoja na wahasiriwa wa dhuluma za nyumbani.

 Bunge la  kitaifa inapaswa kuongeza ufadhili kwa Huduma ya Kitaifa ya Polisi na kuhitaji IG apeleke ripoti ya 

kila mwaka kwa Bunge juu ya usimamizi wa kesi za vurugu za majumbani na ukatili wa kijinsia.

 Bunge  la  kitaifa linapaswa  kuongeza ufadhili kwa idara ya  Mahakama kuhakikisha mgawo  wa kutosha wa 

bajeti kwa usimamizi wa kesi za unyanyasaji wa majumbani.

Bunge la  Seneti linapaswa kufanya mikutano na serikali za kaunti na kuziwezesha serikali za kaunti kutenga 

fedha kubwa katika kukabiliana na vurugu za nyumbani.
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